ผลพวงจาก DPC และ Roster Lock ทำให้รอบ Open Qualifiers ของ TI ปีนี้ดูคึกคักและแน่นขนัดกว่าปีก่อนๆ
แม้จำนวนทีมที่สมัครรอบ Open Qualifiers จะดูบางตาลงไปเล็กน้อย ตอนนี้แต่ละโซนยังสมัครกันไม่เต็มจำนวน แต่บอกได้เลยว่าเดือดแทบทุกโซนเลย เพราะปีนี้มีทีมดังที่เปลี่ยนตัวหลังจากช่วง Roster Lock ต้องลงมาเล่นในรอบนี้ด้วย ไม่ว่าจะเป็น EG, OG หรือ Na’Vi

โซนไหนมีผู้เล่นชื่อดังและทีมใดที่น่าจับตามองบ้าง มาดูไปพร้อมๆ กันเลย

CIS (รัสเซีย ยูเครน ฯลฯ)

คัดเลือก 6 ทีมไป Regional Qualifiers เริ่มแข่ง 14 มิถุนายน เวลาประมาณ 2 ทุ่ม

ทีมจาก CIS ที่ลงคัดเลือกรอบนี้และผู้เล่นที่มีชื่อเสียงก็มากันเพียบ

DoubleDimension: Cooman / Pikachu / chshrct  / VANSKOR / KingR
Team Empire: Naive / Fn / Ghostik / Chuvash / Miposhka
Team_Spirit: Illidan / G / DkPhobos / Biver / FNG
Na’Vi: Crystallize / Dendi/ General/ Velheor/ Lil
Mega-Lada : Funn1k / Scandal / Mag / ecnart / muriel

ดูจากทีมที่ลงสมัครแล้ว การผ่าน Open Qualifiers ของทีมเหล่านี้ก็คงไม่ยากเย็นเท่าไรนัก เนื่องจากมีที่ว่างรออยู่ถึง 6 ที่ทีเดียว ต้องดูว่าพอผ่านเข้าไปสู่รอบต่อไปแล้ว ทีมของ Funn1k จะสร้างเซอร์ไพรส์เหมือนปีก่อนที่ไล่ตบทีมอื่นระเนระนาดได้อีกหรือเปล่า แล้ว Na’Vi จะไปถึงฝั่งฝันได้อย่างที่คิดมั้ย 5555

EU: ยุโรป

คัดเลือก 4 ทีมไป Regional Qualifiers เริ่มแข่ง 14 มิถุนายน เวลาประมาณ 3 ทุ่ม
EU ก็จัดว่าเดือดใช้ได้เพราะมีที่ว่างรออยู่เพียง 4 ที่เท่านั้น นอกจากจะมีทีม EU แท้ๆ แล้วยังมีทีมของผู้เล่นชาติอื่นๆ มาลงเสี่ยงดวงกันในโซนนี้กันหลายทีม ถือว่าการแข่งขันค่อนข้างสูงทีเดียว

IGX: jeyo / QO / March / Reisen / Nutz ทีมนี้มีหนุ่มเกาหลีในตำนานถึง 3 คน March เองก็เพิ่ง Comeback จากการเกณฑ์ทหารมาด้วย
OG Esports: Ana / Topson / Mad / Jerax / Notail
The Alliance: Micke / qojqva / boxi / Taiga / insan1a
Wind and Rain: ritsu / bryle / Forev / MiLAN / Kitrak ทีมนี้ Forev แยกวงจากทีมเกาหลีล้วนมาผจญภัยใน EU พร้อมกับผู้เล่นจาก NA อีก 3 คนคือ kitrak, ritsu และ bryle
Five Dogs: Madara / Keyser / KheZu / MISERY / Saksa

NA: อเมริกาเหนือ

คัดเลือก 6 ทีมไป Regional Qualifiers เริ่มแข่ง 15 มิถุนายน เวลาประมาณตี 4
compLexity Gaming: Moo / Limmp / Moon / ZFreek / 343
Evil Geniuses: Arteezy / Sumail / s4 / Cr1t / Fly
VGJStorm: Yawar / Resolut1on / Sneyking / MSS / SVG
Leviathan (LVTR): BSJ
(สตรีมเมอร์ชื่อดังจาก NA)/ garter / monkeys-forever / Newsham / whiteBread

โซนนี้ดูจะหวานหมูสำหรับ EG, VGJ และ CoL เพราะไม่ค่อยมีผู้เล่นและทีมชื่อดังเข้ามาลง Open Qualifiers ในโซนนี้เหมือนโซนที่ผ่านมา แถมยังมีที่ว่างรออยู่ถึง 6 ที่ ถ้าไม่ได้ก็ไม่รู้จะว่ายังไงแล้ววว

SA: อเมริกาใต้

คัดเลือก 6 ทีมไป Regional Qualifiers เริ่มแข่ง 15 มิถุนายน เวลาประมาณตี 3
โซนนี้ไม่มีทีมที่เข้าไปรอในรอบ Regional เลย เพราะทุกทีมมีการเปลี่ยนตัวผู้เล่นหลัง Roster Lock กันหมด

ทีมที่น่าจับตามองในโซนนี้ก็มี Pain (ทีมของ w33) และการฟอร์มทีมของ Fear เพื่อ TI8 โดยเฉพาะ

Pain Gaming: hFn / w33 / tavo / Kingrd / Duster
GDV (ทีมของ Fear): Fear / Timado / alphalit / greedy / Kyle
SG e-sports: Costabile/ 4dr / Liposa / FLee / Stan King
InfamousKotarō Hayama / Papita / StingeR / Matthew / Accel

SEA: เอเชียตะวันออกเฉียงใต้

คัดเลือก 5 ทีมไป Regional Qualifiers เริ่ม 14 มิถุนายน เวลาประมาณบ่าย 3
โซน SEA ทีมดังไม่ค่อยมีการเปลี่ยนตัวนอกช่วง Roster Lock เท่าโซนอื่นจึงรอดจากรอบ Open Qualifiers ไปแล้ว 3 ทีมคือ TNC, Fnatic และ Boom ID
ในรอบนี้จึงเหลือแต่ทีมระดับรองลงมาอย่าง Execration, TNC Tiger (ทีมของ 1437) และทีมจากการรวมตัวของ YamateH, Ohaiyo, Net นอกจากนี้ยังมีทีมไทยอย่าง Alpha Red, Alpha Blue, LYNX, HashtagZ, HashtagI และ Neolutions ลงสมัครด้วย

Execration: Nando / Karl / EWE / Grimzx / Kim0
TNC Tiger: 458 / inYourdreaM / kYxY / Xepher / 1437
Battle Arena E: YamateH / alacrity / Ohaiyo / ciaoba / Net

CN: จีน

คัดเลือก 5 ทีมไป Regional Qualifiers เริ่มแข่งวันที่ 14 มิถุนายน ยังไม่ทราบเวลา

โซนจีนเรียกได้ว่าเดือดที่สุดเลยก็ว่าได้ เพราะทีม Dota ระดับรองจากจีนนั้นมีจำนวนมากที่สุดในโลก ห่ำหั่นกันเพื่อ 5 ที่ว่างที่เหลือ งานมีตบกันเลือดสาดแน่นอน
ทีมที่น่าสนใจในโซนที่คัดมาแล้วก็ตามลิสต์ด้านล่างนี้เลย ไฮไลต์ก็คือการหวนคืนวงการของ Burning รวมไปถึงการกลับมาเป็นโค้ชให้กับทีม EHOME ของ xiao8 นั่นเอง

LGD.Forever Young: monet / Super / InFlames / ah fu / Yao
KEEN GAMING: Mevius / Ying / dark / yoona / yftx ผู้เล่นชุดเดียวกับที่ได้รองแชมป์ GESC: Thailand
iG.Vitality: Meracle / HAlf / inJuly / dogf1ghts / super
EHOME: CTY/ old chicken / Guvara / Faith_bian / y Ehome ชุดนี้ได้ xiao8 มาเป็นโค้ชด้วย
Team DK: Burning / Op / cold bird / Hym / duta

ทีมลง Open Qualifiers กันแน่นขนาดนี้ รักใครเชียร์ใครก็อย่าลืมเอาใจช่วยเชียร์ให้ผ่านเข้ารอบไปถึง Regional Qualifiers กันน้าา

Facebook Comments